การทำหินรูน หรือรูนไม้ใช้เอง (Runes Craft) และวิธีการชำระรูนก่อนใช้งาน
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh294PREDIRDW4xp76IEZfILbKQstclZMyJoi_ezRcgbHV0D59wHUjbMGjMJ6XvDSDmjWFg832g7KuKXZTVwb_YFXzn3ASyg8h8NADQLQxCfag661ov3XOXhywo85jYsI-FBCTRNENslvN_G84e1bgrWuf5UYW7V0u1IVSDGhprSUFLbwH9IDthS-wYTgw/w640-h640/LINE_ALBUM_R24-020_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%90%E0%B9%95%E0%B9%90%E0%B9%99_0.jpg)
ใน การประดิษฐ์รูนเพื่อใช้เอง นั้น ถือเป็นเรื่องที่ดี เพราะกล่าวกันว่ารูนแต่ละชุดมักจะเลือกเจ้าของ หรือให้ดีที่สุดก็คือเจ้าของทำขึ้นมาเอง โดยส่วนมากที่นิยมใช้กันจะเป็นรูนไม้ และรูนหิน ในส่วนของไพ่รูนที่ประดิษฐ์ขึ้นในยุคหลังก็พกพาสะดวก และง่ายต่อการทำนาย แต่ผู้เขียนมองว่า พลังธรรมชาติอาจจะเทียบรูนหินและรูนไม้ไม่ได้นะครับ สำหรับท่านใดที่จะเขียนรูนเอง การหาวัสดุเป็นเรื่องจำเป็นพอสมควร ซึ่งตรงจุดนี้ต้องอธิบายให้หลายท่านเข้าใจนะครับ บางตำรากล่าวถึงพิธีการตัดไม้ หรือเก็บหินโดยใช้ศาสตร์ยุโรป ในความเป็นจริงแล้วอาจจะไม่ถูกต้องเท่าไหร่ถ้าจะทำที่บ้านเรา เนื่องจากเงื่อนไขทางพิธีกรรมและศาสนาที่แตกต่างกัน ถ้าเราทำพิธีที่ยุโรป เราอาจจะต้องใช้เกลือทะเล เพราะในความเชื่อเกี่ยวกับเกลือทะเลจะช่วยปัดเป่าและป้องกันสิ่งชั่วร้าย หรือปีศาจโทรล (Troll) แต่ในพื้นที่ประเทศไทยบ้านเรา เทพารักษ์ที่ทำหน้าที่ปกปักรักษาต้นไม้คือ “รุกขเทวา หรือ รุกขเทวี” ผู้ปกปักรักษาลำน้ำตามความเชื่อคือ “พระแม่คงคา” และ “พญานาค” ดังนั้นขั้นตอนการพลี (การบวงสรวงขอ/การส่วย) จึงต้องทำตามแบบเฉพาะของสถานที่นั้น ๆ ตัดไม้เมืองไทยต้องพลีแบบไทย